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ya maziwa fursa
iliyo wazi nchini

Mainda Mhando, Mwananchi
mmhando@mwananchi.co.tz

Kila mwaka Tanzania hutumia
Sh20 bilioni kwa ajili ya kuagiza
lita za maziwa 20 milioni ili kuk-
abiliana na upungufu wa maziwa
nchini.

Uzalishaji wa maziwa kwa sasa
ni lita 3.6 bilioni kwa mwaka,
ambazo ni pungufu ya lita 9 bilioni
zinazohitajika.

Upungufu huo umesababisha
kwa mwaka 2022/2023 viwanda
tisa vikubwa na vidogo vya kusin-
dika maziwa kufungwa, huku vina-
vyoendelea kufanya kazi vikipata
asilimia 30 tu ya mahitaji.

Vituo vya kukusanyia maziwa
takriban 50 vimetajwa kutofanya
kazi kutokana na upungufu huo.

Akizungumza na Mwananchi,
katika mahojiano maalumu na
Msajili wa Bodi ya Maziwa nchini,
Dk George Msalya anasema uny-
Wa]l mdogo wa maziwa ni mmn
goni mwa mambo
kuwapo kwa upungufu huo.
Anasema sababu za

tupo wastani wa lita 62 kwa mwa- %

ka kwa mtu mmoja.

Malengo yetu ndani ya kipindi
cha 2025 tuwe tumefikia lita 64
kutoka lita 62 iliyopo sasa na anga-
lau lita 100 ifikapo mwaka 2030,”
anasema Dk Msalya.

Pia, Dk Msalya anasema hali hiyo
inachangiwa na uzalishaji duni wa
maziwa kwa sababu asilimia 97
yva ng'ombe wanaofugwa nchini
hufugwa kwa njia za kienyeji, hivyo
kutoa maziwa kidogo.

Hata hivyo, anasema hadi sasa
nchi ina idadi ya ng’ombe milioni
15 wa kisasa wanaotegemewa
kutoa maziwa kwa wingi, hivyo
idadi hiyo ni ndogo kwa uhitaji wa

kiwanda kimoja kupata hta~250__

kwa siku.
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Dk Msalya anasema jitihada
hizo zinafanywa na Serikali ili
kuokoa fedha nyingi zinazotumi-
ka kuagiza maziwa kutoka nje na
badala yake fedha hizo zitumike
kwenye ji mali.

Azdha Dk Msalya anasema bodi
kwa kushirikiana na Wizara ya
Mifugo inaendelea kuungana na
wadau wa ndani na nje ya nchi
Kkuimarisha upatikanaji wa ‘mazi-
wa, hasa katika jamii za pembe-
zoni mwa miji.

Kuhusu suala la unywaji mazi-
wa shuleni, Dk Msalya anasema
bodi hiyo inazunguka maeneo
tofauti nchini kuadhimisha siku
hiyo ili kuwajengea uwezo wa
kuendeleza programu ya unywaji
maziwa.

Anasema Waziri wa mifugo
amepewa dhamana ya kuteua mtu
mmoja katika kila Halmashauri
kusimamia sehemu zenye uhitaji
wa maziwa shuleni kwa uharaka
ili kupatiwe ufumbuzi.

Dk Msalya anatoa wito kwa
wazazi, hususan katika shule za
umma kuungana kwa pamoja
kufanikisha programu ya unywaji
maziwa shuleni ili kuondoa udu-
mavu, njaa na kuongeza ari ya
kuufunza na ufaulu shuleni.

Unywaji maziwa shuleni bado

Kwa kutambua mchango wa
lishe na wingi wa vitamini vina-
vyopatikana katika maziwa, Ser-
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wa mwezi, Septemba au Septem-
ba27 imeonekana kutofanya vizu-
ri hasa katika shule za umma.

Dk Msalya anasema shule bin-
afsi zinaendelea kufanya vizuri
kwenye utekelezaji kwa sababu
hutumia njia ya kuchangla kwa
wazazi kununua maziwa kwa kip-
indi fulani shuleni, ukilinganisha
na shule za umma ambazo zinate-
gemea wafadhili.

Kwa mujibu wa bodi hiyo, ni
mikoa sita tu yenye halmashauri
10 ambazo zinatekeleza utaratibu
wa unywaji maziwa katika shule
55.

“Kwa upande wa shuleni tume-
ona fursa za kuwaongezea wato-
to hawa kasi ya ukuaji na kuon-
doa udumavu kwa sababu mtoto
anapokuwa amedumaa inasababi-
sha ukuaji, uelewa wake ni hafifu,”
anasema.
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